Hỏi đáp Hỏi đáp

Nội dung câu hỏi

Tiêu đề câu hỏi: Hỏi về bồi thường thu hồi đất đai
Câu hỏi: Gia đình ông Hân sử dụng 800m2 đất có nguồn gốc gia đình ông nhận chuyển nhượng của bà Tin từ năm 1978, có xác nhận của UBND xã. Diện tích đất đó 1 phần ông làm nhà ở, một phần ông trồng rau, đào ao thả cá. Gia đình ông sử dụng từ đó đến nay, có tên trong hồ sơ địa chính của xã, hàng năm ông vẫn nộp thuế đầy đủ (có biên lai thu thuế hàng năm) nhưng ông chưa làm thủ tục sang tên và chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tháng 10/2012, UBND huyện ra thông báo đất của gia đình ông Hân nhà nước sẽ thu hồi để làm đường giao thông. Vậy Gia đình ông H có được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất hay không?
Người gửi: Trần Công Cường Thư điện tử: ccuongtran112@gmail.com
Địa chỉ: Số điện thoại:
Lĩnh vực: Đất đai Ngày gửi: 04/06/2015
File đính kèm:

Nội dung trả lời

Người trả lời: Test Test
Ngày trả lời: 04/06/2015
Trả lời:

Điều 8 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất quy định người bị Nhà nước thu hồi đất, có một trong các điều kiện sau đây thì được bồi thường:

- Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.

- Có quyết định giao đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật về đất đai.

- Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây:

+ Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

+ Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng, cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

+ Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

+  Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở, mua nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

+ Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

Lượt xem: 45289
bản đồ hành chính
Quảng Cáo
   
Video
Loading the video...
Bình chọn
Bạn mong muốn được nghỉ lễ bao nhiêu ngày?
Liên kết web

HUYỆN ĐỊNH HÓA TỈNH THÁI NGUYÊN

Địa chỉ: Thị trấn Chợ Chu, huyện Định Hóa, tỉnh Thái Nguyên

Điện thoại: 0280.3.878.453 - Fax: 0280.3.878.813

Email: ubnddinhhoa@thainguyen.gov.vn

Bản quyền © 2015 thuộc UBND Huyện Định Hóa, tỉnh Thái Nguyên. Ghi rõ nguồn 'Trang thông tin điện tử huyện Định Hóa’

hoặc 'dinhhoa.thainguyen.gov.vn' khi phát hành lại thông tin từ các nguồn này

Phát triển bởi Unitech trên nền tảng Chính quyền điện tử (Da Nang Egov Platform) do UBND TP Đà Nẵng chuyển giao